Fréttir

Um vinnureglu...

...um aš ekki megi óska eftir annarri ęttleišingu fyrr en įr er lišiš frį žvķ foreldrar koma heim meš fyrra barn

Eins og getiš var um ķ Fréttariti félagins frį 3. nóvember var vinnuregla um aš ekki megi óska eftir annarri ęttleišingu fyrr en įr er lišiš frį žvķ foreldrar koma heim meš fyrra barn, aflögš um sinn af hįlfu félagsins frį og meš 7. nóvember. Ekki er žó śtséš um aš sögu žessarar vinnureglu sé lokiš

Ķ aukaśtgįfu Fréttaritsins frį 16. nóvember er m.a. sagt frį fundi fulltrśa Ķ.Ę, rįšherra og fleiri ašila. Į fundinum kom ofangreint vinnulag til umręšu og er sagt frį žvķ ķ Fréttaritinu meš eftirfarandi hętti.

“Einnig kom til umręšu į fundinum aš fulltrśar ķ rįšuneytinu eru įnęgšir meš žį vinnureglu sem Ķ.Ę. hefur nś hętt aš starfa eftir og snżst um aš ekki megi leggja fram nżja umsókn fyrr en įr er lišiš frį fyrri ęttleišingu.

Af hįlfu rįšuneytisins veršur žaš ef til vill skošaš hvernig rökstyšja megi žetta vinnulag og hvort lagalegar forsendur séu til aš formgera žaš ķ reglugerš.”

Į stjórnarfundi Ķslenskrar ęttleišingar žann 18. nóvember var mįlefniš aftur til umręšu og um žaš var žį bókaš:

“Umręšur um višbrögš fulltrśa ķ Dómsmįla- og mannréttindarįšuneytinu viš įkvöršun stjórnar Ķ.Ę. sem bókuš var undir 2. liš fundargeršar frį 13. Fundi stjórnarinnar žann 14. október 2009. Įkvešiš aš formašur taki saman efni umręšunnar og sendi rįšherra žį samantekt žegar ķ staš.”

Bréfiš sem formanni var fališ aš senda rįšherra fór til Rögnu Įrnadóttur Dómsmįla- og mannréttindarįšherra žann 18. nóvember og žaš mį lesa ķ heild sinni hér fyrir nešan. Vinsamleg višbrögš rįšherrans žess efnis aš įlitaefni bréfsins verši athuguš og lagaskrifstofa skoši lagaskilyršin bįrust degi sķšar.

 

 

Erindi til rįšherra 18.11.09:

Dómsmįla- og mannréttindamįlarįšuneytiš
b.t. Ragna Įrnadóttir dómsmįlarįšherra 
Skuggasundi 
150 Reykjavķk

Reykjavķk, 18. nóvember 2009

Efni: Um bošaš bištķmaįkvęši ķ reglugerš

Hįttvirti rįšherra.
Um leiš og ég žakka fyrir fundinn meš yšur föstudaginn 13. nóvember sķšastlišinn, fagna ég žvķ fyrir hönd félagsmanna ķ Ķslenskri ęttleišingu aš žér efniš til samrįšs af žessu tagi um mótun reglna og lagaumhverfis sem vęntanlegir kjörforeldrar munu bśa viš.

Eins og fram kom į įšurnefndum fundi hefur Ķslensk ęttleišing hętt aš starfa eftir vinnureglu žess efnis aš taka ekki viš umsóknum um forsamžykki frį kjörforeldrum, sem ęttleitt hafa barn nżveriš, fyrr en įr er lišiš frį fyrri ęttleišingu. Fulltrśar félagsins hafa tilgreint żmis rök fyrir žvķ aš ekki skuli starfaš lengur eftir žessu vinnulagi sem tķškast hefur um įrabil. Žau helstu eru aš fyrirkomulagiš, sem į sér ekki stošir ķ lögum eša reglugerš, er ķžyngjandi fyrir einstaklinga sem žegar hafa tekiš įkvöršun um aš ęttleiša öšru sinni, og er įstęšulaust ķ žeim ašstęšum sem nś rķkja žegar bištķmi eftir barni erlendis frį er mjög langur eša aš minnsta kosti fjögur įr.

Žau rök sem męla meš žvķ aš višhafa beri įšurnefnt vinnulag, sem eins og įšur segir į sér ekki stoš ķ lögum eša reglugerš en er žó getiš um ķ leišbeiningabęklingi til barnaverndarnefnda um umsagnir ķ ęttleišingamįlum gefnum śt af Dómsmįlarįšuneytinu įriš 1997 eša tveimur įrum įšur en nśverandi löggjöf um ęttleišingar var sett af Alžingi, žau rök snśa aš samręmingu reglna į Noršurlöndum. Ekki er įstęša til aš gera lķtiš śr mikilvęgi žess, hįttvirti rįšherra, aš reglur verši samręmdar į Noršurlöndum og ķslensk stjórnsżsla efld og lögšuš aš žvķ besta sem žekkist mešal nįgranna okkar, en žess ber žį aš geta aš ašstęšur ķ ęttleišingamįlum į Ķslandi eru um margt annarskonar en į hinum noršurlöndunum. Eins og rįšherrann hefur bent į hefur ekki veriš hugaš aš stofnun nżrra ęttleišingasambanda milli Ķslands og annarra landa meš sama įrangri og į hinum Noršurlöndunum. Įrangurinn er aš virk millirķkjasambönd um ęttleišingar eru aš lįgmarki tvöfalt fleiri į hverju hinna noršurlandanna en į Ķslandi. Fjöldi virkra millirķkjasambanda hefur įhrif į fjölda ęttleišinga til landsins. Samkvęmt gögnum frį systursamtökum Ķslenskrar ęttleišingar ķ Evrópusamtökunum Euradopt er fjöldi ęttleišinga til hinna Noršurlandanna sem hlutfall af stęrš žjóšanna nęrri tvöfalt hęrri en į Ķslandi. Fį ęttleišingasambönd milli mišstjórnvalda į Ķslandi og ķ öšrum löndum hefur einnig valdiš žvķ aš samdrįttur ķ alžjóšlegum ęttleišingum, sem einkum hefur boriš į ķ kjölfar žess aš mörg lönd vinna nś aš innleišingu Haagsamningsins, hefur komiš fram į Ķslandi af margföldum žunga į viš flest önnur lönd. Mį ķ žessu samhengi nefna aš samkvęmt gögnum okkar frį Euradopt voru ęttleišingar til Noregs įriš 2008 alls 304, til Danmerkur 395, til Svķžjóšar 599 en til Ķslands einungis 13. Af žessu mį rįša aš svigrśm og įstęšur annarra Noršurlandažjóša til aš setja reglur sem draga śr fjölda umsókna um ęttleišingar og hęgja į afgreišslu žeirra kann aš vera af öšrum toga en hér gerist.

Ķ kjölfar į įšurnefndum fundi meš yšur, barst undirritušum įsamt öšrum, tölvupóstur frį lögfręšingi ķ rįšuneytinu žar sem segir m.a.

 “Til višbótar tilkynnist aš rįšherra hefur auk žess fallist į sjónarmiš félaganna um aš ekki sé rétt, eins og į stendur, aš gera žaš aš skilyrši aš kjörforeldrar bķši ķ 12 mįnuši eftir heimkomu barns žar til beišni um forsamžykki til ęttleišingar į öšru barni er lögš fram hjį sżslumanni. Žvķ veršur einnig kvešiš į um ķ reglugeršinni aš heimilt sé aš leggja fram nżja forsamžykkisumsókn hjį sżslumanni 6 mįnušum eftir heimkomu ęttleidds barns.”

Af žessu tilefni vil ég upplżsa yšur um, aš samkvęmt tölum sem ég hef lįtiš taka saman um hver afgreišslutķmi į umsóknum um forsamžykki hefur veriš undanfariš, kemur fram aš tafir ķ afgreišslu žessara mįla eru verulegar. Sżslumašurinn ķ Bśšardal hefur aš jafnaši veriš 23 vikur aš afgreiša umsóknir um forsamžykki sķšastlišiš įr, en žaš eru 5,2 mįnušir aš jafnaši sé mišaš viš fimm daga vinnuviku og 22 vinnudaga ķ mįnuši. Ef žaš er nišurstaša yšar aš kveša į um ķ vęntanlegri brįšabirgšareglugerš aš ekki sé heimilt aš leggja fram nżja forsamžykkisumsókn hjį sżslumanni fyrr en 6 mįnušum eftir heimkomu ęttleidds barns, žį er sś įkvöršun fallin til žess aš bęta 6 mįnušum viš žann drįtt sem nś žegar er į afgreišslu žessara mįla. Vandséš er hvaš eigi aš gerast į žessum 6 mįnušum sem ekki gerist hvort eš er į žeim įrum sem vęntanlegir kjörforeldrar žurfa žvķ mišur aš bķša žar til umsókn žeirra fęr afgreišslu hjį erlendum ęttleišingaryfirvöldu.

Ég legg žvķ til viš yšur aš žér frestiš įkvöršun um aš kveša į um ķ reglugerš aš žį fyrst sé heimilt aš leggja fram nżja forsamžykkisumsókn hjį sżslumanni žegar 6 mįnušir eru lišnir eftir heimkomu ęttleidds barns og reglugeršin verši įn slķkra hindrana eins og nś er. Ég legg lķka til viš yšur mįlamišlun ķ žessu efni, sem felst ķ žvķ aš žér kvešiš į um ķ reglugerš aš sżslumanni sé žį fyrst heimilt aš gefa śt forsamžykki aš nżju žegar 6 mįnušir eru lišnir frį heimkomu barns.

Sé žaš į hinn bóginn einbeitt afstaša yšar aš kveša į um žaš ķ reglugeršinni aš kjörforeldrar sem žegar hafa įkvešiš aš óska eftir forsamžykki til aš ęttleiša annaš barn skuli samt bķša meš aš leggja fram umsókn ķ 6 mįnuši eftir heimkomu meš fyrra barn, žį óska ég eftir fyrir hönd Ķslenskrar ęttleišingar, aš žér hlutist til um aš ašstęšur stjórnsżslunnar verši žegar ķ staš meš žeim hętti aš drįttur į afgreišslu umsókna verši ekki almennur eins og nś er heldur algjör undantekning.

Ég tel einnig mikilvęgt aš sé žaš ófrįvķkjanlegt af yšar hįlfu aš kveša į um ķ reglugeršinni aš žį fyrst sé heimilt sé aš leggja fram nżja forsamžykkisumsókn hjį sżslumanni žegar lišnir eru 6 mįnušir frį heimkomu ęttleidds barns, žį sé sś įkvöršun vel ķgrunduš og rökstudd og hśn byggi į sterkum lagalegum forsendum. Ķ žvķ samhengi bendi ég yšur į aš ef til vill er heppilegra aš žessi įkvöršun bķši heildarendurskošunar į reglugeršinni sem žér hafiš bošaš į nżju įri, en fram aš žeim tķma verši ofangreindar hömlur ekki festar ķ reglugerš fremur en nś er.

Sent samkvęmt samžykkt į stjórnarfundi Ķslenkrar ęttleišingar
žann 18. nóvember 2009.
Viršingarfyllst, 
f.h. Ķslenskrar ęttleišingar

 

______________________________________
Höršur Svavarsson
formašur stjórnar.


Svęši