Fréttir

Ašalfundur ĶĘ 13.08.2008

Ašalfundur Ķslenskrar ęttleišingar haldinn žann 13. Mars 2008 kl. 20:00 į Hótel Loftleišum
 
Fundurinn hófst į erindi Lene Kamm, sįlfręšings frį Danmörku. Hśn er sjįlf ęttleidd og fjallaši erindi hennar um ęttleišingu frį sjónarhóli barnsins.
 
1. Venjuleg ašalfundarstörf
 
Ingibjörg Jónsdóttir formašur ĶĘ hóf fundinn meš žvķ aš tilnefna Hrafnhildi Arnkelsdóttur sem fundarstjóra og Kristjönu E. Jóhannsdóttur sem fundarritara.
 
Skżrsla formanns
Įriš 2007 var mešalįr hvaš fjölda ęttleišinga varšar. 21 barn kom heim į įrinu, 19 frį Kķna, 1 frį Kólumbķu og 1 frį Tékklandi. Ķ fyrsta sinn frį įrinu 1990 kom ekkert barn heim frį Indlandi og er helsta skżringin į žvķ sś hve erfišlega gekk aš fį starfsleyfi ĶĘ endurnżjaš. Fulltrśar ĶĘ sóttu rįšstefnu į Indlandi ķ október sl. og įttu žį fund meš yfirmönnum CARA um endurnżjunina. Žessi fundur hafši įhrif, žvķ aš nśna um įramótin kom loksins hiš langžrįša skjal.
 
Umsóknum til Kólumbķu hefur fjölgaš verulega og eitt brżnasta verkefni ĶĘ į nęstunni er aš fara žangaš og kynnast starfseminni sem žar er auk žess aš kynna félagiš okkar.
 
Žróun sķšustu įra er sś aš ęttleišanlegum börnum hefur fękkaš, en žar er įtt viš žau börn sem eru į barnaheimilum sem hafa leyfi stjórnvalda ķ landinu til aš ęttleiša börn śr landi. Į sama tķma hefur umsóknum fjölgaš mjög mikiš. Ķ öllum žeim löndum sem ęttleiša börn śr landi hefur tķminn sem ęttleišingarferliš tekur lengst og einnig hefur sś jįkvęša žróun įtt sér staš ķ upprunalöndunum aš innanlandsęttleišingum hefur fjölgaš.
 
Barnasįttmįli Sameinušu žjóšanna og Haag samningurinn um vernd barna og ungmenna eru sįttmįlar sem Ķslendingar eru ašilar aš og viš vinnum eftir. Samkvęmt žeim ber rķkjum aš višurkenna aš ęttleišing milli landa geti ašeins komiš til įlita aš ekki sé unnt aš koma barni ķ fóstur eša til ęttleišingar ķ upprunalandinu. Ęttleišing śr landi er nęst lakasti kosturinn fyrir barniš og ašeins vist į munašarleysingjaheimili er talin verri. Žessir alžjóšasįttmįlar, sem eru samdir ķ žeim tilgangi aš vernda munašarlaus börn, geta į stundum veriš skżringin į žvķ hversu erfitt og flókiš žaš er aš koma einu ęttleišingarmįli ķ gegn. Samt sem įšur er mikilvęgt aš vinna eftir žeim sįttmįlum sem undirritašir eru žar sem žeir vernda börnin okkar ķ žessu ferli.
 
Umsóknum į bišlista ĶĘ fękkaši įriš 2007 frį įrinu įšur. Nś eru um 130 umsóknir ķ gangi, 90 ķ Kķna, 12 ķ Kólumbķu, 3 ķ Tékklandi og 12 eru į Indlandsbišlistanum auk žess sem nokkrir eru óįkvešnir.
 
Ef litiš er til einstakra landa žį hafa nżjar reglur sem tóku gildi ķ Kķna įriš 2007 breytt miklu. Nś er nęr śtilokaš aš senda śt umsóknir fyrir einhleypa žar sem žęr eru lįtnar męta afgangi og vegna mikillar įsóknar frį hjónum sem uppfylla öll skilyrši til ęttleišingar frį Kķna er ekki mikill möguleiki fyrir žennar hóp aš ęttleiša žašan. Nżjar reglur um 50 įra hįmarksaldur umsękjenda, tveggja įra hjónaband, strangari skilyrši um žyngd og almennt heilsufar hefur einnig gert möguleika margra į ęttleišingu aš engu.
 
Ķ Kólumbķu hefur žróunin lķkt og annars stašar veriš sś aš umsóknum hefur fjölgaš en börnum fękkaš. Olga, tengilišur og lögfręšingur ĶĘ, segir allt meš ešlilegum hętti og engan bilbug er aš finna į henni.
 
Nżjasta ęttleišingalandiš okkar er Tékkland og fyrsta barniš žašan kom heim voriš 2007. Fleiri umsękjendur sżna įhuga į žvķ aš senda umsókn žangaš og eru nś fjórar ķ vinnslu.
 
Möguleikar į nżjum ęttleišingalöndum hafa veriš skošašir og hefur veriš horft til Afrķku, bęši Ežķópķu og S-Afrķku ķ žvķ sambandi, en einnig til nokkurra fleiri landa. Hafa skilyrši ķ löndunum og möguleikar “venjulegra ķslenskra umsękjenda” veriš skošuš sérstaklega, en į Ķslandi er algengt aš fólk sé ógift og vķša er krafist nokkurra įra giftingartķma, eša aš umsękjendur eru eldri en żmis lönd telja ęskilegt og žarf aš taka miš af žessu viš óskir um samstarf. Formlegt samstarf viš nż lönd veršur kynnt į heimasķšu ĶĘ žegar aš žvķ kemur.
 
Ķ mars fór fulltrśi ĶĘ į Euradopt fund ķ Luxemburg žar sem umręšuefniš var erfišleikarnir sem ęttleišingaheimurinn į ķ žessa dagana. Ęttleišingum hefur fękkaš og ekki śtlit fyrir aš žaš breytist į nęstu įrum. Žaš er mikilvęgt fyrir lķtiš félag eins og ĶĘ aš sjį aš alls stašar er veriš aš fįst viš sömu mįlin og mikilvęgt aš višhalda faglegum vinnubrögšum og gera miklar kröfur til žeirra ašila sem veriš er aš vinna meš ķ upprunalandi barnanna.
 
Fulltrśar ĶĘ sóttu stóra NAC rįšstefnu ķ Helsinki ķ september og į henni voru żmis mįlefni ęttleiddra rędd, bęši hvaš varšar rannsóknir og reynslu žeirra. ĶĘ mun halda žessa rįšstefnu įriš 2009 og koma helstu fręšimenn og fulltrśar ęttleišingasamtaka Noršurlandanna og fulltrśar frį upprunalöndunum til meš aš sękja hana. Einnig veršur skipulagšur opinn dagur ķ tengslum viš žessa rįšstefnu.
 
Formašur og framkvęmdastjóri ĶĘ sóttu alžjóšlega rįšstefnu um ęttleišingamįl ķ Dehli ķ október. Ašal višfangsefni hennar var aš kynna nżjar reglur sem CARA vill setja, en CARA er mišstżrt yfirvald ęttleišingarmįla į Indlandi og allar ęttleišingar fara ķ gegnum žį skrifstofu. Žarna er um aš ręša hertar reglur sem Indland mun setja ķ framtķšinni og svipar žeim mjög til žeirra sem Kķna setti 1. maķ 2007 . Ķslenska sendirįšiš ķ Dehli var einnig heimsótt žar sem mįlefni varšandi vegabréfsįritanir og feršaleyfi barnanna voru mešal annars rędd. Feršin endaši ķ Kolkata žar sem böndin voru styrkt meš žvķ aš heimsękja barnaheimiliš og eiga góšan fund meš Anju. Įtti žessi heimsókn vonandi žįtt ķ žvķ aš nś į vordögum eru vęntanlegar upplżsingar um börn frį Indlandi.
 
Dóms- og kirkjumįlarįšuneytiš hélt nįmstefnu um ęttleišingar ķ mars 2007, en hśn var fyrst og fremst ętlušu starfsfólki félagsžjónustu sveitarfélaganna sem kemur aš gerš greinargeršar umsękjenda um ęttleišingu. Fulltrśar ĶĘ voru gestir į nįmstefnunni og sagši Karl Steinar Valsson, varaformašur ĶĘ frį hlutverki félagsins.
 
Um mitt sķšasta įr var afkoma félagsins oršin mjög alvarleg.  Formašur og framkvęmdastjóri sįtu fund meš formanni fjįrlaganefndar ķ lok nóvember žar sem fjįrhagsstašan var rędd og ķ framhaldi af žeim fundi samžykkti fjįrlaganefnd Alžingis žriggja milljóna króna aukafjįrveitingu inn ķ rekstur félagsins.
 
Félagslķfiš var blómlegt į sķšasta įri og öllum žeim nefndum og öšrum sem unniš hafa fyrir félagiš var žakkaš fyrir mikilvęgt vinnuframlag.
 
Įriš 2007 kom śt bęklingur į vegum ĶĘ sem var žżddur śr sęnsku og fjallar um ęttleidda barniš og skólann.
 
PAS-nefndin skipulagši fyrirlestur meš Nadya Molina og var hann vel sóttur. Fjallaši hann um tengslamyndun ęttleiddra barna og žį erfišleika sem geta įtt sér staš ef žaš ferli tekst ekki. Bauš hśn félagsmönnum vištöl heima hjį žeim og nżttu žó nokkrir žį žjónustu.
 
Undirbśningur afmęlisįrsins hófst į haustmįnušum 2007 meš žvķ aš setja afmęlisnefnd į laggirnar. Hennar fyrsta verk var aš skipuleggja afmęlisveislu sem haldin var 17. febrśar sl. Žįtttaka fór fram śr björtustu vonum og įttu allir ljśfa stund saman meš žaš eina aš markmiši aš hittast, fį sér afmęlisköku og hafa gaman. Tķmamótanna veršur minnst allt afmęlisįriš. Ķ vor ętlar PAS-nefndin aš sjį um mįlžing og ķ nóvember veršur ęttleišingarvika aš hętti fręnda okkar į Noršurlöndum, sem halda slķka viku ķ 47. viku įr hvert. Vikan er žį tileinkuš žessu mįlefni į einhvern hįtt meš röš fyrirlestra, fjölmišlaumfjöllun o.fl. sem afmęlisnefndin skipuleggur.
 
Fyrirspurn kom varšandi žaš hvort aftur verši sótt til fjįrlaganefndar um aukafjįrveitingu. Žess gerist ekki žörf žar sem žetta er föst aukafjįrveiting upp į 3 milljónir.
 
Spurt var um starfsleyfi barnaheimilisins ķ Kolkata sem rennur śt ķ mars. CARA į eftir aš samžykkja endurnżjunina, en hśn er gerš į žriggja įra fresti. Žetta ferli į ekki aš hafa mikil įhrif varšandi vęntanlegar upplżsingar um börn hingaš.
 
Įrsreikningur félagsins
Pįlmi Finnbogason kynnti reikninga félagsins, sem hafa veriš undirritašir af endurskošanda Price Waterhouse Coopers og stjórn ĶĘ. Tekjur félagsins hękka į milli įra vegna aukafjįrframlags frį hinu opinbera. Laun hękkušu einnig milli įra žar sem Gušlaug félagsrįšgjafi var starfandi ķ 5 mįnuši į sķšasta įri. Handbęrt fé eykst. Eignir eru 8 milljónir og auknir fjįrmunir eru ķ įrslok frį fyrra įri.
 
Ein fyrirspurn kom frį félagsmanni um hve stór hluti af rekstrartekjum kęmi frį Rķkinu. Žaš eru 9 milljónir į įri.
 
Kjör stjórnar
Tveir stjórnarmenn hętta störfum, žeir Karl Steinar Valsson og Pįlmi Finnbogason. Ingibjörg Birgisdóttir og Kristjana Erlen Jóhannsdóttir gefa kost į sér įfram. Finnur Oddsson og Ragna Freyja Gķsladóttir bjóša sig fram og voru kosin meš handauppréttingu.
 
Įkvöršun félagsgjalds
Lagt var til aš hękka félagsgjaldiš śr 4.500 krónum ķ 5000 krónur frį įrinu 2008. Žaš var samžykkt samhljóša.
 
Skżrslur nefnda
 
Skemmtinefnd
Kristķn Skjaldardóttir, fulltrśi skemmtinefndar į Sušvestur-horninu las skżrslu nefndarinnar og einnig skżrslu Noršurlandsdeildarinnar. Į sķšasta starfsįri voru mįnašarlegar fjölskyldustundir žar sem višfangsefni voru fjölbreytt svo nį mętti til sem flestra, en tilgangurinn fyrst og fremst sį aš fjölskyldur hittist og börnin leiki sér saman. Fyrsta laugardag ķ mįnuši hefur félagiš Hreyfiland til afnota ķ klukkustund. Įrlegt grill var ķ Heišmörk. Śtilegan var haldin aš Hśsabakka ķ Svarfašardal og var skipulögš af skemmtinefndinni į Noršurlandi. Śtilegan var eins og alltaf ęttarmóti lķkust žar sem allir njóta sķn og var gaman aš sjį afa og ömmur ķ hópnum. Jólaballiš var fjölmennt aš vanda. Margir eru aš hętta ķ skemmtinefnd og vantar įhugasamt fólk til starfa. 
 
Į Noršurlandinu voru haldnar fjölskyldustundir bęši innan hśss og utan, grillveisla ķ Kjarnaskógi, ķžróttadagur ķ Želamörk sem veršur fastur lišur hér eftir, kaffihśsaferšir, bķóferšir og fjöruferš. Śtilegan var ašalverkefni Noršurlandsdeildarinnar į sķšasta įri, en hana sóttu um 300 manns. Helga Hjįlmarsdóttir og Jórunn Elķdóttir hafa tekiš viš keflinu frį žeim Birnu og Ingu Möggu og ętla aš stjórna starfi skemmtinefndar į Noršurlandi nęsta įriš.
 
PAS nefnd
Geršur Gušmundsdóttir las skżrslu PAS-nefndar, en hśn skipuleggur fręšslu fyrir félagsmenn. Fulltrśi nefndarinnar sótti norręnan PAS-fund ķ Helsinki og žar sįst aš viš erum aš gera góša hluti. Erum aušvitaš ķ peningaströgli eins og allir ašrir.  Sérfręšingalisti sem nefndin hefur tekiš saman er til hjį félaginu. Nefndin stóš fyrir fyrirlestri Nadia Molina og var hann bęši vel sóttur og fróšlegur. Fyrirlestur um myndręnt skipulag var haldinn ķ febrśar. Žetta var góšur fyrirlestur Unnar Valdimarsdóttur leikskólasérkennara. Nefndin er aš skipuleggja mįlžing sem haldiš veršur 17. maķ og fyrirlestur veršur haldinn į haustdögum. PAS-starfiš er ķ móun og veršur skilgreint betur į nęsta starfsįri. Félagsmenn eru hvattir til aš senda PAS-nefndinni tillögur og hugmyndir.
 
Fjįröflunarnefnd
Klara Geirsdóttir og Elķn Kristbjörnsdóttir sögšu frį starfi fjįröflunarnefndar en hlutverk hennar er aš safna fé til aš vinna aš velferšarmįlum barna erlendis. Ķ mars 2007 var sendur 3000 US dollara styrkur til Tomorrow Plan verkefnisins ķ Kķna. Ķ gęr, 12. mars 2008, var sendur 5000 US dollara styrkur til CCAA vegna kuldanna sem voru ķ Kķna fyrr į įrinu. Fjįröflunarnefnd vildi gjarnan sjį fleiri félagsmenn taka žįtt žegar bešiš er um ašstoš, t.d. viš sölu ķ Kolaportinu, vörutalningar og innpökkun jólagjafa fyrir fyrirtęki. Fjįröflunarnefndarkonur hvetja fólk į bišlista til aš koma og starfa meš henni.
 
Ritnefnd
Kristķn Valdimarsdóttir stóš upp og sagši ritnefnd vera aš vinna ķ afmęlisblašinu kemur śt fljótlega.
 
2. Önnur mįl
Fyrsta samkynhneigša par félagsins kvaddi sér hljóšs og lżsti įhuga sķnum į žvķ aš starfa fyrir félagiš žó ekki sé enn land sem hęgt er aš senda umsóknir žeirra til.
 
Fleira var ekki rętt og fundi slitiš.
Kristjana Erlen Jóhannsdóttir
fundarritari

Svęši