Fréttir

Įvarp forseta Ķslands į 40 įra afmęlismįlžingi Ķslenskrar ęttleišingar

Gušni Th. Jóhannesson įvarpar mįlžing félagsins
Gušni Th. Jóhannesson įvarpar mįlžing félagsins

Forseti Ķslands Gušni Th. Jóhannesson heišraši Ķslenska ęttleišingu į afmęlisrįšstefnu félagsins og flutti stutt įvarp.

Žaš gladdi alla višstadda aš sjį hversu įhugasamur Gušni var um mįlaflokkinn en hann dvaldi lengi į mįlžinginu og tók glósur śr fyrirlestrunum, enda voru žeir mjög įhugaveršir, jafnvel fyrir forseta.

Įvarp forsetans er hér fyrir nešan:

Formašur og forystufólk Ķslenskrar ęttleišingar, ašrir góšir gestir

Ég fagna žvķ aš įvarpa ykkur į žessu afmęlismįlžingi. Ķ fjóra įratugi hefur félagiš ykkar sinnt ęttleišingum aš utan, aš mestu ķ sjįlfbošastarfi meš sjįlfsaflafé. Žennan starfa ber aš žakka.

Ķ fornum sögum okkar segir frį žvķ aš börn voru gjarnan tekin ķ fóstur ef įföll dundu yfir. Žannig ólst Ari fróši upp hjį Halli Žórarinssyni spaka ķ Haukadal eftir aš Žorgils fašir hans drukknaši ķ Breišafirši; ķ ofanįlag lést afi hans Gellir į heimleiš śr pķlagrķmsför til Rómar. Viš vitum aš Valgeršur, móšir Ara, féll ekki frį ķ ęsku hans en į žessum tķmum var žaš ekki heillavęnlegt ungum og efnilegum drengjum aš alast upp hjį einstęšri móšur. Sömuleišis žekktist til forna aš foreldrar, sem ekki varš barna aušiš, ęttleiddu barn, oftast son. Hann hlaut žį aš lögum erfšaréttindi og skyldur, og ęttleggurinn leiš ekki undir lok.

Aldir lišu, įfram voru börn lįtin ķ fóstur og ęttleidd. Sögur mętti aušvitaš segja af mörgum fleirum en Ara fróša. Ķ upphafi sķšustu aldar gengu įstfangin kona og karl ķ hjónaband į Ķslandi, bęši af góšum ęttum, stöndug og farsęl – aš žvķ slepptu aš sambandiš bar ekki žann įvöxt sem ętlast var til. Konan varš ekki žunguš, annars höfšu žau hjón allt til alls. Į öšrum staš geršist žaš aš ung stślka varš ófrķsk og eignašist dóttur ķ lausaleik, eins og žaš var kallaš. Žį voru góš rįš dżr, hśn blįfįtęk, virtist ekki vita meš vissu hver faširinn vęri eša hann vildi ekki gangast viš barninu. Įrsgömul var stślkan komin ķ fóstur hjį eldri systur móšurinnar en žar voru hagir litlu betri.

Brot žessarar sögu mį lesa śr skżrslum og bréfum – heimildum sem uršu til vegna žess aš hagur allra, mektarhjónanna, bįgstöddu móšurinnar og saklauss barnsins, sżndist renna saman. „Kęra frś,“ skrifar móširin žegar ęttleišing er įkvešin:

Ynnilegt žakklęti eiga žessar lķnur aš fęra yšur fyrir žaš aš žér ętliš aš taka litlu stślkuna af mér. Ég veit aš Guš launar ykkur hjónunum fyrir žaš og ég óska til Gušs aš hśn verši ykkur til gleši og blessunar og veit aš betri Foreldra getur hśn ekki feingiš, eftir sem ég hef heirt hvaš žér vęruš góšir. Žaš gleddi mig ef ég feingi aš heyra hvernig ykkur lķst į žį litlu. [Systir mķn] segir mér aš hśn sé skemtileg. Ég get ekki sent ykkur Fęšingar attestiš nś meš žessari ferš. Nś aš endingu biš ég Guš aš gefa yšur Gleši og Hamingju meš žeirri litlu.

Meš viršing og vinsemd.

Žegar žessi orš eru lesin um einni öld eftir aš žau voru fest į blaš er ekki laust viš aš hjartaš fyllist bęši hamingju og trega. Ung stślka fékk gott heimili og atlęti įstrķkra foreldra, móšir hennar losnaši undan žvķ oki aš reyna aš ala barn upp ein ķ höršum heimi vanefna og misskiptingar. Um leiš liggja söknušur og sorg milli lķnanna. Og hvers konar samfélag var žaš sem bjó ungri móšur žessa afarkosti?

Ęttleišing er alvörumįl. Žennan heim žekkiš žiš betur en ég. Nś gilda innlend lög og reglur um ęttleišingar, alžjóšasįttmįlar og samningar. Ęttleidd börn eiga sinn rétt og mörg žeirra langar til aš vita um ętt sķna og uppruna žegar fram lķša stundir. Įlitamįl vakna um heim hinna rķku og fįtęku. Jį, žessi heimur er ekki fullkominn. Ķ hann fęšast enn börn sem męšur og fešur geta ekki ališ önn fyrir, börn sem verša munašarlaus og eiga žvķ ķ vęndum öršuga ęsku įn lķfsins gęša. En annars stašar er sem betur fer til fólk sem vill svo gjarnan veita žessum börnum von og framtķš, umhyggju og įst.

Žaš er žakkarvert. Ég ķtreka įrnašaróskir į afmęli Ķslenskrar ęttleišingar og óska félaginu velfarnašar.

http://www.forseti.is/media/3393/2018_03_16_islensk_aettleiding.pdf


Svęši