Fréttir

Ķslensk ęttleišing į afmęli ķ dag

Sķšdegis žann 15. Janśar įriš 1978 kom nokkur hópur fólks saman ķ Norręna hśsinu ķ žeim tilgangi aš stofna ęttleišingafélag. Félagiš hlaut nafniš Ķsland Kórea og var sķšar sameinaš félagi sem stofnaš var nokkru sķšar. Hiš sameinaša félag hlaut nafniš Ķslensk ęttleišing og er žvķ 34 įra ķ dag.

Fyrir tveimur įrum sķšan, į 32 įra afmęli félagsins, birtum viš stofnfundargerš félagsins į vefnum okkar. Hśn er hér ennžį. En žaš er lķka athyglisvert aš velta fyrir sér umhverfinu sem Ķslensk ęttleišing var stofnuš ķ, viš kķktum ķ blöš dagsins 15. janśar 1978.

Ķ Žjóšviljanum skrifaši Lśšvķk Jósepsson um vandamįl landbśnašar og var hampaš į forsķšu įsamt grein Magnśsar Kjartanssonar um tungutak og stafsetningu. Į blašsķšu tvö var uppdrįttur og umfjöllun um anorakk og bakpoka śr vindžéttri bómull og nokkru sķšar var vištal viš Soffķu Tśvķnu įttręšan Ķslending um bernskuįr ķ rśssnesku gyšingažorpi.

Tķminn greinir frį žvķ į forsķšu aš hiš umdeilda lošnubręšsluskip Norglóbal komi aš austurströnd landsins žann dag. Į forsķšu er lķka vakin athygli į grein ķ blašinu um žį spurningu hvort endurholdgun eigi sér staš og hvort mašurinn hafi mörg lķf. Žį er einnig hampaš vištali viš Gissur Gissurarson bónda og hreppstjóra ķ Selkoti undir Eyjafjöllum undir fyrirsögninni “Allt mitt rįš viš bśskap binda”

Ķ Morgunblašinu eru erlendar fréttir į forsķša aš venju ritstjórnar žess į žeim įrum. Žar er sagt frį žvķ aš Cyrus Vance utanrķkisrįšherra Bandarķkjanna hvetji Ķsraela og Egypta til aš finna lausn į vanda Palestķnumanna, sagt er frį jaršskjįlftum ķ Japan sem męldust 6,4 stig og vitaš sé aš įtta manns hafi tżnt lķfi. Ašalfyrirsögnin er um aš Raušu khmerarnir séu ķ sókn ķ landamęraįtökum viš Vķetnam.

Į baksķšu sem flytur helstu ķslensku fréttirnar aš mati Mogga er sagt frį aš 25 smišir og tęknimenn séu į leiš til Nķgerķu aš vinna viš byggingu ķbśšarhśsa į vegum Scanhouse, fęrš į vegum er sögš erfiš vķša og flóš ķ Noršurįrdal en višgerš lokiš ķ Kelduhverfi. Žį er frétt um žį hugmynd aš stofna samtök um ķslenskt tilboš ķ aš halda heimsmeistaraeinvķgi ķ skįk og loks er frétt um aš žrjįtķu manna hópur Ķslendinga sé į leiš til Filippseyja aš hitta töfralękninn Aqpaoa sem vķšfręgur er fyrir skuršašgeršir sķnar og mišilshęfileika. Žaš var feršaskrifstofan Sunna sem skipulagši žessa ferš.

Alžżšublašiš kom nęstum ekki śt žennan sunnudag fyrir 34 įrum. Blašiš var ein opna en ekkert fréttatengt efni var ķ blašinu og ein ljósmynd prżddi alla forsķšu blašsins enda var vinsęll auglżsingafrasi frį Gillette rakvélaframleišandanum gjarnan hafšur į orši um blašiš:
“Ekki bara eitt blaš -heldur tvö blöš” Alžżšublašiš.

Ķ laugardagsśtgįfunni voru fréttamenn Alžżšublašsins hins vegar ķ fullu fjöri og žar segir frį žvķ undir breišletrašri fyrirsögn aš lošnuflotinn fari til veiša ķ dag “Ķ trausti loforša forsętisrįšherra” en žess verši jafnframt krafizt aš veršįkvaršanir verši endurskošašar. Svo segir frį žvķ aš vöruskiptajöfnušur hafi veriš neikvęšur um 11 milljarša įriš įšur, tvö framboš hafi komiš fram til stjórnar Dagsbrśnar og aš flugfargjöld hękki um 10%. Alžżšublašiš sagši einnig frį žvķ į forsķšu aš Jafnréttisrįš hafi skammaš Yfirnefnd um verš į landbśnašarafuršum fyrir aš ganga śt frį žvķ sem algildri reglu aš vinna karla į sveitabżlum sé veršmeiri en vinna kvenna.

Žetta var helst ķ fréttum sunnudaginn 15. Janśar 1978, žegar stofnfundur Ķslenskrar ęttleišingar var haldinn.


Svęši