Fréttir

Mbl - Greiša 75 žśsund fyrir nįmskeišiš

Óvissa rķkir um ęttleišingar į Ķslandi. Reuters
Óvissa rķkir um ęttleišingar į Ķslandi. Reuters

Foreldrar sem sótt hafa nįmskeiš Ķslenskrar ęttleišingar hafa greitt 75 žśsund krónur ķ nįmskeišsgjöld. Žrįtt fyrir žaš hefur veriš tap į flestum nįmskeišum. Félagiš frestaši ķ vor ašalfundi vegna žess aš enginn vill sitja ķ stjórn vegna óvissu um stöšu og framtķš félagsins.

Ķslensk ęttleišing hefur tilkynnt innanrķkisrįšuneytinu aš viš rķkjandi ašstęšur getur Ķslensk ęttleišing ekki haldiš nįmskeiš fyrir veršandi kjörforeldra meš sama hętti og įšur. Nįmskeišin eru forsenda žess aš foreldrar megi taka barn til ęttleišingar.

Höršur Svavarsson, formašur Ķslenskrar ęttleišingar, var spuršur hvers vegna foreldrar greiddu ekki alfariš kostnaš viš nįmskeišin. Höršur sagši aš foreldrar greiddu 75 žśsund krónur fyrir nįmskeišiš og sumum finnist nóg um žann kostnaš.

Höršur sagši aš gjaldskrįin vęri hįš eftirliti innanrķkisrįšuneytisins og aš žaš vęri ķ sjįlfu sér hęgt aš fara fram į viš rįšuneytiš aš hękka gjaldiš. Hann sagši aš vandamįliš vęri aš stundum yršu afföll žrįtt fyrir aš bśiš vęri aš fullbóka į nįmskeiš og žrįtt fyrir aš fólk vęri bśiš aš borga stašfestingargjald.

„Almennt hefur veriš tap į žessum nįmskeišum. Viš höfum aldrei fengiš greitt fyrir stofnkostnaš sem lagt var ķ og nś žarf enn į nż aš žjįlfa nżja leišbeinendur.

Rķkisvaldiš hefur tekiš į sig żmsar skuldbindingar samkvęmt Haag-samningnum varšandi ęttleišingar. Stjórnvöld hafa fališ Ęttleišingafélaginu aš leysa żmis verkefni sem tengjast žessum samningi. Žaš liggja fyrir drög aš žjónustusamningi milli félagsins og rįšuneytisins. Žaš eru allir sammįla um aš žeim verkefnum sem Ęttleišingafélaginu er ętlaš aš sinna kosta 63 milljónir og viš fįum 9,2 milljónir af fjįrlögum,“ sagši Höršur.

Höršur sagši aš innanrķkisrįšherra hefši lagt fram minnisblaš um žetta mįl fyrir rķkisstjórnina, en žį var til umręšu fjįraukalög žessa įrs. Hann sagšist ekki hafa heyrt neitt um mįliš sķšan, en hann sagšist tślka žaš svo „aš ekki vęri pólitķskur vilji ķ rķkisstjórn til aš standa betur aš verki ķ žessum mįlaflokki.“


Svęši